

Nipashe Jamaa
Oktoba 10, 2025
Pg 2

USAFIRI

Mashine za Mwendokasi Mbagala zasimikwa

Na Sagini Hamis

BAADA ya vilio vingi vya kuteseka na tatizo la usafiri, hatimaye wakazi wanaopitiwa na miradi wa awamu ya pili ya harabara ya mwendokasi (BRT-2) kuanzia Gereza hadi Mbagala Rangi Tatu wamepata matumaini kuanza kutumia miradi huo.

Hatua hiyo imekuja siku chache baada ya Rais Samia Suluhu Hassan, kufanya mabadiliko ya uongozi katika taasisi zinazohusika na usafiri wa mabasi yaendayo haraka nchini.

Oktoba 2, mwaka huu, Rais Samia alimteua Said Tunda kuwa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART), akichukua nafasi ya Dk. Athumani Kihamia ambaye uteuzi wake ulitenguliwa.

Vilevile, Pius Ng'ingo aliteuliwa kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Mabasi Yaendayo Haraka (UDART), akichukua nafasi ya Waziri Kindamba ambaye uteuzi wake pia ulitenguliwa.

Timu ya Nipashe ilifuatilia maendeleo ya miradi huo na kubaini mabadiliko makubwa katika vituo vya abiria na harabara ya Kilwa kwa ujumla.

Vituo vinne kuanzia Bandari, Mivinjeni, Uhamiaji na Polisi Ufundi kukiwa na vikundi vya wafanya usafi.

Wakati harakati za usafi zikiwa zinaendelea, Nipashe ilijionea mitambo ikiwa imefungwa katika baadhi ya vituo ikiwamo kituo cha Kiwa Azizi Ally, Mtoni Mtongani, Msikitini na Mbagala Misheni.

Pia ilibainika vituo vingine, kama Mbagala Sabasaba, Kizulani, Zakheim na Rangi Tatu pia tayari vimefungwa mashine za kukatia tikeki kwa abiria.

Katika kituo cha Mbagala Rangi Tatu, baadhi ya wananchi walionekana katika mistari miwili, huku sura zikionesha matumaini yaliyokuwa nyuma ya ghadhabu za kugombea siti kwenye usafiri wali-ozoea kabla.

Wakizungumia katika kituo hicho, baadhi ya wananchi walisema wamefika hapo ili kuanza kusajili kadi za kieletroniki zitakazotumika kulipia nauli za mabasi hayo ya mwendokasi.

Happy Msami, mkazi wa Mbagala Mchikichini, alisema kuanza rasmi kwa usafiri huo, kutasaidia wakazi wa maeneo hayo kutumia muda mfupi kutoka majumbani na kwenda kufanya shughuli za kila siku.

"Ninafurahi kwanza kwa kupata hii kadi mapema. Pia naona itanipa unafuu wa kutumia muda mfupi kwenda kazini. Lakini hata jioni nihikuwa nateseka sana na usafiri. Zile foleni ilianwa changamoto, hivyo tukianza kupanda mwendokasi nadhani itasaidia. Tutachukua muda mfupi" alisema.

Mwananchi jumaa octoba 10 2025 Pg 5

Programu ya Tanga Yetu ilivyosaidia kupunguza ajali za barabarani kwa watoto wa shule jijini Tanga

Kwa miaka mingi, kitendo cha kutembea kwenda shuleni kilikuwa moja ya kitu hatari katika siku ya mtoto ndani ya Jiji la Tanga. Vivuko visivyokuwa na alama, magari yaendayo kasi na pikipiki zilizojaa katika maeneo ya kuingilia shule ziligeuza madarasa kuwa maeneo hatarishi kwa wanafunzi. Wazazi walikuwa na wasiwasi, walimu walijiandaa kwa taarifa za ajali na mara nyingi watoto walivuka barabara kwa hofu.

Hofu hiyo ilipungua wakati wa awamu ya kwanza ya utekelezaji wa programu ya Tanga Yetu, wakati ushirikiano na AMEND ulipobadilisha shule kuwa maeneo salama.

Mkakati huo ulilenga shule mbili za msingi ambazo ni Usagara na Chuda ambapo majeraha ya watoto kutokana na ajali za barabarani yalikuwa kitu cha kawaida. Katika muda wa miezi sita, idadi ya ajali zinazohusiana na watoto katika maeneo hayo ilipungua kwa asilimia 40.

Changamoto na suluhisho lake

Sehemu ya kuanzia ilikuwepo. Takwimu kutoka Halmashauri ya Jiji la Tanga zilionesha kuwa ajali za barabarani ni miongoni mwa visababishi vikuu vya majeraha kwa watoto huku maeneo ya shule yakiwa sehemu zilizokithiri ajali hizo. Aliyekuwa Mstahiki Meya wa jiji la Tanga, Abdurahman Shiloow anas-



Wanafunzi wa moja ya shule za msingi jijini Tanga wakipita katika eneo salama la kivuko cha watembea kwa miguu.

ema, "Watoto wanahatarisha maisha yao kila siku kwa ajali ya elimu hivyo jambo hili lilikuwa muhimu."

Mradi ulijumuisha miundombinu na mabadiliko ya tabia. Matuta ya barabarani na vivuko vya watembea kwa miguu viliwekwa. Alama za barabarani ziliashiria maeneo ya shule umbali mrefu kabla ya magari kukaribia.

Haikuishia hapo, maboresho hayo yaliwezesha kupakwa rangi kwa barabara za lami, madereva zaidi ya 600 wa bodaboda walipewa mafunzo ya udereva salama na kufanyika kwa warsha ambazo zilishirikisha wazazi, walimu na watoto ili kujenga umakini

na uwajibikaji wa pamoja.

Safari salama, madarasa tulivu

Tofauti imeonekana kwa haraka. Walimu katika Shule ya Msingi ya Chuda wanaelezea namna nyakati za mchana watoto walivyokuwa wakiminika kwenye barabara zenye shughuli nyingi, boda boda wakiendesha kwa fujo, wazazi wakiwa na hofu. Baada ya utekelezaji wa mradi huo, kumekuwa na utaratibu mzuri zaidi, huku madereva wakipunguza mwendokasi kwenye vivuko na wanafunzi wakitembea kwa makundi kwenye njia zilizowekwa alama.

Wazazi pia wameanza kuona mab-

adiliko hayo. Wengi wamesema wanafunzi aona raha zaidi kuwaruhusu watoto watembea kwenda shuleni peke yao. Mama mmoja alisema: "Sasa najua vivuko vipo na madereva wanavishimu."

Kwa waendesha bodaboda kama Hamisi Selemani, mafunzo aliyopata yameleta mabadiliko. "Hapo awali sikufikiria sana jinsi nilivyoendesha gari karibu na shule,"

Mafanikio nyuma ya barabara salama

Asilimia 40 ya kupungua kwa ajali za barabarani zinazohusisha watoto katika muda wa miezi sita ilitoa muhtasari wa faida za mradi. Lakini nyuma yake kulikuwa na jambo gumu zaidi ambalo ni kurejesha imani ya usalama kwenye maeneo ya umma.

Watoto walifika darasani wakiwa tayari kujifunza badala ya kusumbuliwa na hofu ya kunusurika kwenye ajali. Walimu walitumia muda mchache zaidi kulinda mageti ya shule na kuelekeza muda zaidi kwenye kufundisha. Wazazi walikuwa hawana sababu tena ya kuhofia ustawi wa watoto wao.

Ramadhani Nyanza kutoka AMEND anasisitiza kuwa hii imeenda mbali zaidi ya ujenzi wa barabara. "Usalama wa mtoto sio tu kuhusu miundombinu," alisema. "Ni kuhusu kuwapa uhuru wa kuota na kujifunza

bila woga. Huo ni urithi unaostahili kujengwa."

Somo kwa siku zijazo

Ingawa Mradi wa Usalama Barabarani ulimalizika na Awamu ya kwanza, mafunzo yake bado yataendelea kutumika. Ajali za barabarani zimeendelea kuwa sababu kubwa ya madhara kwa watoto nchini haswa katika miji inayokua kwa kasi ambapo pikipiki ndiyo usafiri unaotawala.

Uzoefu wa Tanga ulionyesha kuwa hatua ndogo, za gharama ya chini, kuvuka pundamilia, matuta ya mwendo kasi, na mafunzo ya udereva lengwa yanaweza kuleta matokeo makubwa kwa muda mfuji.

Usalama barabarani haukuachiwa wahandisi peke yao. Ikawa jukumu la pamoja kati ya madereva, wazazi, walimu, na viongozi wa jiji. Kwa kuingiza kila mtu kwenye jiji la Tanga limejenga utamaduni wa ulinzi katika shule za Usagara na Chuda.

Hadithi ya awamu ya kwanza inayostahili kukumbukwa

Tanga Yetu inapoendelea na awamu yake ya pili, programu ya usalama barabarani ni ukumbusho mkubwa kwani kuwalinda watoto sio tu kuhusu madarasa na vitabu, bali pia kuhusu safari inayowapeleka huko.

Kwa Tanga vivuko vilivyopakwa rangi na shughuli nyingine zilizo-fanyika katika awamu ya kwanza ni zaidi ya hatua za kupunguza ajali za barabarani. Ni uthibitisho kwamba jamii zinapofanya kazi pamoja, misha ya watoto yanalindwa na mustakabali wao unabaki salama.